So sánh Ironhide 3.0 và HAMMER 2.0: Chiều cao xếp chồng và khả năng tương thích pallet

So sánh Ironhide 3.0 và HAMMER 2.0: Chiều cao xếp chồng và khả năng tương thích pallet

Mục lục

  1. Tại sao chiều cao xếp chồng và loại pallet quyết định lựa chọn AMR của bạn
  2. Khung so sánh: Năm chiều quan trọng
  3. Bảng thông số so sánh song song
  4. Chiều cao nâng tối đa và sức chứa dư
  5. Khả năng tương thích đầu vào pallet: Chữ thập so với tiêu chuẩn
  6. Thiết kế cột nâng và tác động đến chiều rộng lối đi
  7. Sự khác biệt về sạc và chu kỳ làm việc
  8. Mô hình nào phù hợp với hoạt động của bạn?

Khi người mua đánh giá xe nâng tự hành, chiều cao xếp chồng và hình học pallet thường là những yếu tố quyết định giữa quy trình vận chuyển ngang và quy trình lưu trữ dọc.Ironhide 3.0HAMMER 2.0 đều triển khai ngay từ đầu với điều hướng laser SLAM, nhưng chúng giải quyết những vấn đề xử lý vật liệu cơ bản khác nhau: một chiếc được thiết kế để di chuyển nặng ở tầng sàn với pallet Euro, chiếc còn lại để xếp chồng dày đặc pallet chữ thập lên đến 2,5 mét. Bài so sánh này phân tích sức nâng ở độ cao, hình học càng, yêu cầu lối đi và chu kỳ nguồn để bạn có thể ghép đúng robot với cấu hình kệ của mình.

SO SÁNH

Ironhide 3.0 vs HAMMER 2.0

Chiều cao xếp chồng và hình học pallet xác định AMR Reeman nào phù hợp với bố cục kho của bạn.

2,5 m chiều cao xếp chồng tối đa
1.500 kg
Tải trọng tối đa Ironhide
1.200 kg
Tải trọng tối đa HAMMER
205 mm
Nâng Ironhide
2.500 mm
Nâng HAMMER
1H vs 4H
Thời gian sạc

Chọn mô hình phù hợp

Ghép quy trình làm việc của bạn với xe nâng tự hành đúng loại

🚚

Chọn Ironhide 3.0 nếu…

Bạn di chuyển pallet Euro hoặc tiêu chuẩn từ sàn này sang sàn khác mà không lưu vào kệ
Tải nặng nhất của bạn lên đến 1.500 kg và ở mặt đất
Bạn cần sạc dưới một giờ để duy trì tính sẵn sàng cao
Cơ sở của bạn có lối đi từ 2,2 m trở lên và khoảng trống trên đầu thấp
🏗️

Chọn HAMMER 2.0 nếu…

Bạn lưu trữ pallet trong kệ lên đến 2,5 m
Hàng tồn kho của bạn đặt trên pallet chữ thập hoặc đầu vào bốn hướng
Bạn di chuyển trong lối đi hẹp chỉ 1,6 m
Bạn cần độ ổn định cân bằng đối trọng cho tải trên cao

Tại sao chiều cao xếp chồng và loại pallet quyết định lựa chọn AMR của bạn

Hầu hết các dự án tự động hóa kho bắt đầu bằng một câu hỏi đơn giản: liệu robot có thể thay thế xe nâng thủ công của chúng ta không? Câu trả lời thẳng thắn phụ thuộc vào những gì xe nâng đó thực sự làm. Nếu đội của bạn dành phần lớn thời gian để vận chuyển pallet từ nhận hàng đến giao hàng, yêu cầu chiều cao xếp chồng của bạn thực tế là bằng không. Nếu bạn đang xếp hàng tồn kho vào kệ, chiều cao xếp chồng của xe nâng tự hành trở thành bộ lọc chính quyết định liệu một đơn vị có đáng để thử nghiệm hay không.

Ironhide 3.0HAMMER 2.0 minh họa sự phân chia này một cách hoàn hảo. Cả hai đều chạy trên lõi điều hướng laser SLAM của Reeman, cả hai đều lập bản đồ lên đến 40.000 m² mà không cần gương phản xạ hoặc sửa đổi cơ sở, và cả hai đều sẵn sàng điều phối đội xe ngay khi giao hàng. Tuy nhiên, một chiếc được thiết kế như xe nâng pallet tự hành hạng nặng, trong khi chiếc kia là xe xếp chồng cân bằng đối trọng dành cho lưu trữ dọc. Hiểu rõ nơi mỗi mô hình dừng lại—và tại sao—giúp ngăn người mua định cấu hình quá mức (hoặc thấp hơn mức cần thiết) cho đội xe của họ. Chọn xe xếp chồng khi chỉ cần vận chuyển sàn sẽ thêm chiều cao cột nâng không cần thiết, thời gian sạc và chi phí vốn. Chọn xe nâng pallet khi cần xếp hàng vào kệ sẽ để lại cho bạn những trường hợp ngoại lệ thủ công làm giảm ROI.

Khung so sánh: Năm chiều quan trọng

Khi các kỹ sư ứng dụng của Reeman đánh giá một cơ sở để tự động hóa, họ chấm điểm mọi đơn vị ứng viên trên năm chiều ảnh hưởng trực tiếp đến thời gian hoàn vốn:

  1. Chiều cao nâng tối đa và sức chứa dư ở độ cao — Một robot không thể với tới kệ trên cùng của bạn, hoặc phải giảm tải trọng trên một độ cao nhất định, không phải là sự thay thế khả thi.
  2. Hình học càng và khả năng tương thích đầu vào pallet — Càng không khớp hoặc điểm vào bị chặn biến quy trình tự động thành trường hợp ngoại lệ thủ công làm dừng dây chuyền.
  3. Loại cột nâng và chiều rộng lối đi tối thiểu — Phong bì vật lý của robot quyết định mật độ lưu trữ hàng tồn kho và liệu nó có thể hoạt động dưới gác lửng hoặc cơ sở hạ tầng băng tải hay không.
  4. Dung lượng pin và hồ sơ sạc — Thời gian hoạt động không chỉ phụ thuộc vào thời gian chạy mà còn vào tốc độ đơn vị quay lại hoạt động giữa các ca.
  5. Khả năng tương tác điều phối đội xe — Cả hai đơn vị phải tích hợp với WMS hoặc ERP của bạn thông qua SDK mở mà không cần phần mềm trung gian phức tạp.

Các phần bên dưới áp dụng khung này cho Ironhide 3.0 và HAMMER 2.0 bằng dữ liệu từ thông số kỹ thuật đã công bố và kinh nghiệm triển khai thực tế trên hơn 10.000 đơn vị đã lắp đặt của Reeman.

Bảng thông số so sánh song song

Ma trận sau đây tổng hợp các khác biệt vật lý và hiệu suất cốt lõi vào một bảng tham khảo duy nhất. Sử dụng nó như hướng dẫn tra cứu nhanh trước khi đi sâu vào phân tích chi tiết.

Thông số Ironhide 3.0 HAMMER 2.0
Mô hình BBOT30F CBOT12F
Sức chứa tối đa 1.500 kg 1.200 kg
Chiều cao nâng tối đa 205 mm 2.500 mm
Kích thước càng (D × R × C) 1.050 × 170 × 85 mm 1.070 × 100 × 35 mm
Khoảng cách ngoài càng 550 mm Không có (cân bằng đối trọng)
Trọng tâm pallet Euro / Tiêu chuẩn 2 hướng Chữ thập 4 hướng
Trọng lượng xe 450 kg 1.500 kg
Bán kính quay 1.365 mm 1.128 mm
Chiều rộng lối đi tối thiểu 2.200 mm 1.600 mm
Chiều cao tổng thể 1.900 mm 1.899 mm (cột nâng thu gọn)
Chiều cao giàn nâng tối đa Không có 3.305 mm
Pin 48 V / 30 Ah LiFePO₄ 48 V / 100 Ah LiFePO₄
Thời gian sạc đầy 1 giờ 4 giờ
Thời gian hoạt động (tải đầy) 6 giờ 6 giờ
Thời gian hoạt động (không tải) 8 giờ 8 giờ
Tốc độ di chuyển (đầy / không) 1,0 / 1,5 m/s 1,2 / 1,5 km/h
Điều hướng Laser SLAM Laser SLAM

Chiều cao nâng tối đa và sức chứa dư

Sự khác biệt dễ thấy nhất giữa hai mô hình này là tầm với theo chiều dọc. Theo thông số sản phẩm chính thức,Ironhide 3.0 có chiều cao nâng 205 mm. Về thực tế, điều này có nghĩa là đơn vị được thiết kế để vận chuyển tầng sàn: nhấc pallet lên, mang qua cơ sở và đặt xuống ở độ cao tương đương. Nó không dành cho xếp hàng vào kệ. Đối với các hoạt động di chuyển hàng từ bến tàu đến dây chuyền sản xuất, hoặc từ khu vực tập kết đến giao hàng ngoại tuyến, đây chính xác là hồ sơ năng lực phù hợp. Sức chứa tối đa 1.500 kg là cao nhất trong dòng xe nâng tự hành của Reeman, phù hợp cho hàng hóa pallet hóa dày đặc, nặng không bao giờ rời khỏi mặt phẳng sàn.

HAMMER 2.0, ngược lại, là một xe xếp chồng cân bằng đối trọng thực thụ. Nó nâng lên đến 2.500 mm—đủ cao để phục vụ kệ kho tiêu chuẩn lên đến tầng giá thứ hai hoặc thứ ba, tùy thuộc vào cấu hình kệ của bạn. Sức chứa tải định mức là 1.200 kg, và vì nó sử dụng thiết kế cân bằng đối trọng với trọng lượng xe 1.500 kg, mức 1.200 kg đó được duy trì trong toàn bộ phạm vi độ cao. Nói cách khác, sức chứa dư ở độ cao không suy giảm: bạn có thể nâng 1.200 kg ở 2,5 m với cùng biên độ ổn định như ở mặt đất. Đây là sự phân biệt quan trọng đối với người mua so sánh các tùy chọn chiều cao xếp chồng của xe nâng tự hành. Một đơn vị mất sức chứa khi nâng lên thực tế sẽ làm giảm mật độ lưu trữ của bạn hoặc buộc bạn chỉ xử lý pallet nặng ở các tầng thấp, điều này đánh bại mục đích của tự động hóa theo chiều dọc.

Đối với các cơ sở có quy trình làm việc hỗn hợp, hai mô hình có thể hoạt động như một đội xe tác chiến. Ironhide 3.0 xử lý các chặng ngang xa, tải nặng—như mang nguyên liệu thô số lượng lớn từ bến nhận hàng đến khu vực chuẩn bị—trong khi HAMMER 2.0 quản lý xếp hàng và lấy hàng từ hệ thống kệ. Vì cả hai đơn vị đều sử dụng cùng giao thức điều phối đội xe, chúng bàn giao nhiệm vụ mà không có nút thắt phần mềm trung gian.

Khả năng tương thích đầu vào pallet: Chữ thập so với tiêu chuẩn

Hình học càng hiếm khi là thông số đầu tiên người mua kiểm tra, nhưng đó là lý do phổ biến nhất khiến một AMR hoàn hảo khác thất bại trong thử nghiệm thí điểm. Ironhide 3.0 được trang bị khoảng cách ngoài càng 550 mm và càng dài 1.050 mm. Hình học này được tối ưu hóa cho pallet Euro 1.200 × 800 mm. Chức năng dịch chuyển ngang thủy lực mở rộng khả năng tương thích với pallet khối tiêu chuẩn 1.000 × 1.200 mm, miễn là đầu vào có sẵn từ hai cạnh dài hơn. Nếu hàng tồn kho của bạn đặt trên pallet Euro hoặc pallet khối đầu vào hai hướng tiêu chuẩn, Ironhide 3.0 tiếp cận sạch sẽ mà không cần điều chỉnh bộ chuyển đổi.

HAMMER 2.0 có cách tiếp cận khác. Càng của nó dài 1.070 mm và được ghép nối với phần mềm định vị chính xác hỗ trợ độ chính xác ±5 mm. Quan trọng hơn, đơn vị được thiết kế chuyên dụng cho pallet chữ thập—nền tảng đầu vào bốn hướng cho phép càng chèn vào từ mọi phía. Trong các kho dày đặc nơi mỗi inch lối đi đều quan trọng, pallet chữ thập cho phép người vận hành (con người hoặc robot) tiếp cận từ góc tối ưu thay vì quay vòng để căn chỉnh với đầu vào hai hướng. Khả năng lái 360 độ và bán kính quay 1.128 mm của HAMMER 2.0 biến khả năng đầu vào bốn hướng này thành hành động được: nó có thể xoay tại chỗ và tiếp cận pallet từ phía giảm khoảng cách di chuyển tối thiểu.

Nếu nhóm pallet hiện có của bạn chỉ có đầu vào hai hướng, một trong hai đơn vị đều có thể hoạt động, nhưng khoảng cách càng hẹp hơn của Ironhide 3.0 cung cấp sự khít cơ học chặt chẽ hơn cho định dạng Euro. Nếu bạn đã chuẩn hóa trên pallet chữ thập—hoặc dự định làm như vậy như một phần của sáng kiến mật độ—hình học càng và khung gầm cân bằng đối trọng của HAMMER 2.0 được thiết kế chuyên dụng cho tiêu chuẩn đó. Chuyển đổi loại pallet là quyết định vận hành lớn, vì vậy robot nên khớp với nhóm hiện tại hoặc dự kiến của bạn, chứ không phải ngược lại.

Thiết kế cột nâng và tác động đến chiều rộng lối đi

Kiến trúc cột nâng thúc đẩy hai biến số vận hành: chiều cao xe tổng thể trong quá trình xếp chồng, và chiều rộng lối đi cần thiết để di chuyển an toàn. Ironhide 3.0 không mang cột nâng truyền thống. Bộ nâng hồ sơ thấp giữ chiều cao tổng thể ở 1.900 mm, cho phép nó đi qua gác lửng, ống băng tải và cửa thấp mà xe xếp chồng cao hơn sẽ bị chặn. Tuy nhiên, khung gầm kiểu xe nâng pallet yêu cầu chiều rộng lối đi 2.200 mm khi xử lý pallet 1.000 × 1.200 mm. Điều này rộng hơn một số cấu hình lưu trữ dày đặc cho phép, vì vậy người mua nên đo lối đi vận hành hẹp nhất của họ trước khi chỉ định đơn vị này.

HAMMER 2.0 sử dụng thiết kế cột nâng cân bằng đối trọng. Trong quá trình vận hành, cột nâng mở rộng đến chiều cao giàn tối đa 3.305 mm, nghĩa là cơ sở hạ tầng kệ của bạn và mọi vật cản trên đầu phải đảm bảo khoảng trống ít nhất đó. Đánh đổi là hiệu quả lối đi: mặc dù thân dài hơn (2.381 mm so với 1.350 mm), HAMMER 2.0 đạt bán kính quay 1.128 mm và có thể hoạt động trong lối đi hẹp chỉ 1.600 mm. Đối trọng loại bỏ nhu cầu cánh tay chống lật, vì vậy robot không bao giờ vung chân ra ngoài phong bì thân khi định vị. Đối với các kho được thiết kế xung quanh kệ lối đi hẹp, hình học này có thể thu hồi đủ diện tích sàn để bù đắp cho phong bì cột nâng cao hơn.

Từ góc độ lập kế hoạch bố cục, Ironhide 3.0 là lựa chọn phù hợp hơn khi khoảng trống trên đầu bị hạn chế và lối đi rộng. HAMMER 2.0 là lựa chọn phù hợp hơn khi lối đi chật hẹp và khoảng trống trên đầu dồi dào. Cả hai đơn vị đều dựa vào cùng một LiDAR đơn tia 60 m để điều hướng, vì vậy độ chính xác lập bản đồ không phải là yếu tố giới hạn—phong bì vật lý mới là.

Sự khác biệt về sạc và chu kỳ làm việc

Cả hai đơn vị đều sử dụng hóa học lithium sắt phosphat (LiFePO₄), nhưng kích thước pin và chiến lược sạc phản ánh hồ sơ khối lượng công việc của chúng. Ironhide 3.0 chạy gói 48 V / 30 Ah. Vì chu kỳ làm việc của nó chủ yếu là vận chuyển ngang với nâng tối thiểu, mức tiêu thụ năng lượng mỗi giờ là khiêm tốn. Kết quả là thời gian sạc đầy 1 giờ và thời gian hoạt động định mức 8 giờ không tải hoặc 6 giờ dưới tải đầy. Đối với các hoạt động nhiều ca, thay pin thủ công hoặc tích hợp trạm sạc tự động giữ đơn vị sẵn sàng với lượng hàng đệm tối thiểu. Hồ sơ sạc nhanh phù hợp với các cơ sở có nhu cầu tăng đột biến không thường xuyên—các đợt vận chuyển ngắn giữa các thời gian chờ dài.

HAMMER 2.0 mang gói 48 V / 100 Ah—hơn ba lần năng lượng lưu trữ. Dung lượng lớn hơn là cần thiết vì nâng 1.200 kg lên 2,5 m tiêu thụ năng lượng đáng kể hơn nhiều so với lăn qua bê tông phẳng. Thời gian sạc lại tương ứng dài hơn khoảng 4 giờ cho một chu kỳ đầy. Thời gian hoạt động vẫn tương đương ở 8 giờ không tải và 6 giờ tải đầy, nghĩa là ngân sách năng lượng được tiêu thụ nhanh hơn trong quy trình xếp chồng cường độ cao. Người mua nên định cỡ cơ sở hạ tầng sạc của họ cho phù hợp: đội xe HAMMER 2.0 được hưởng lợi từ sạc cơ hội tại khu vực tập kết hoặc điều phối tự động quay về sạc giữa các đợt xếp hàng.

Trong thực tế, sự khác biệt về thời gian sạc cũng quan trọng như sự khác biệt về thời gian hoạt động. Một cửa sổ sạc một giờ giữa các ca có thể phục hồi hoàn toàn Ironhide 3.0 nhưng chỉ cung cấp sạc bổ sung một phần cho HAMMER 2.0. Nếu hoạt động của bạn chạy thực sự 24/7, đội xe HAMMER 2.0 có thể cần thêm đơn vị hoặc trạm sạc tự động để duy trì thông lượng, trong khi Ironhide 3.0 có thể quay lại hoạt động sau một lần sạc ngắn trong giờ nghỉ trưa.

Mô hình nào phù hợp với hoạt động của bạn?

Ra quyết định nên bắt đầu bằng việc kiểm tra thực tế mặt bằng, không phải danh sách mong muốn tính năng. Không mô hình nào là đường nâng cấp từ mô hình kia. Chúng là công cụ bổ trợ trong cùng một đội xe tự hành, và phần mềm điều phối của Reeman phối hợp cả hai đơn vị dưới một API WMS duy nhất. Câu hỏi không phải cái nào tốt hơn khi tách riêng, mà là tỷ lệ vận chuyển ngang so với lưu trữ dọc mà cơ sở của bạn đòi hỏi.

Chọn Ironhide 3.0 nếu:

  • Pallet của bạn di chuyển từ bến đến dây chuyền hoặc từ bến đến tàu mà không vào kệ.
  • Tải nặng nhất của bạn lên đến 1.500 kg và ở mặt đất.
  • Bạn sử dụng pallet Euro hoặc pallet khối hai hướng tiêu chuẩn.
  • Cơ sở của bạn có lối đi từ 2,2 m trở lên và khoảng trống trên đầu thấp.
  • Bạn cần sạc dưới một giờ để duy trì tính sẵn sàng cao trong các cửa sổ ngắn.

Chọn HAMMER 2.0 nếu:

  • Bạn lưu trữ pallet trong kệ lên đến 2,5 m.
  • Hàng tồn kho của bạn đặt trên pallet chữ thập hoặc đầu vào bốn hướng.
  • Chiều rộng lối đi bị hạn chế dưới 2,0 m.
  • Bạn cần độ ổn định cân bằng đối trọng cho tải trên cao.
  • Các trạm sạc của bạn có thể đáp ứng chu kỳ sạc đầy 4 giờ hoặc hỗ trợ sạc cơ hội.

Nếu hoạt động của bạn bao gồm cả hai hồ sơ—vận chuyển sàn nặng và xếp chồng lối đi hẹp—một đội xe hỗn hợp thường là câu trả lời hiệu quả nhất về chi phí. Ironhide 3.0 đảm nhận các chặng ngang xa, nặng với chi phí vốn thấp hơn mỗi đơn vị, trong khi HAMMER 2.0 xử lý công việc dọc chính xác. Vì cả hai đơn vị đều chia sẻ cùng lớp điều hướng laser SLAM và SDK quản lý đội xe, độ phức tạp tích hợp không tăng khi bạn thêm loại mô hình thứ hai.

Đang đánh giá xe nâng tự hành cho cơ sở của bạn?

Các kỹ sư robot của Reeman đã triển khai hơn 10.000 AMR trên các môi trường sản xuất, kho bãi và phân phối. Yêu cầu danh sách kiểm tra đánh giá miễn phí của bạn để so sánh chiều cao xếp chồng, khả năng tương thích pallet và yêu cầu lối đi cho bố cục cụ thể của bạn.

Tải xuống Danh sách kiểm tra Đánh giá

Về tác giả

Đội ngũ Giải pháp Tự động hóa Reeman

Các kỹ sư robotics giàu kinh nghiệm đằng sau các giải pháp tự động hóa di động của Reeman, chuyển hóa một thập kỷ kinh nghiệm triển khai thành hướng dẫn mua hàng thực tiễn.